Dừng thí điểm xe công nghệ, Grab sẽ hoạt động ra sao ở Việt Nam?


Bộ GTVT vừa có quyết định dừng kế hoạch thí điểm triển khai ứng dụng khoa học công nghệ giúp quản lý và kết nối hoạt động vận tải hành khách theo hợp đồng (theo Quyết định số 24/QĐ-BGTVT).

Theo đó, Bộ GTVT yêu cầu Sở GTVT các tỉnh, thành phố triển khai thí điểm (gồm Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh, Đà Nẵng, Quảng Ninh, Khánh Hòa) hướng dẫn, yêu cầu các đơn vị cung cấp phần mềm ứng dụng giúp kết nối vận tải, công ty, hợp tác xã kinh doanh vận tải và phương tiện kinh doanh vận tải đang tham gia Kế hoạch thí điểm trên địa bàn địa phương dừng hoạt động thí điểm kể từ ngày 1/4/2020.

Sau thông báo này, nhiều người lo lắng cho số phận của các hãng xe công nghệ như Grab đang hoạt động ở Việt Nam. Tuy vậy, việc dừng thí điểm hoạt động xe taxi công nghệ của Bộ GTVT chỉ nhằm triển khai mới các quy định ở Nghị định 10/2020 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng oto.

trên thực tế, GrabCar đang hoạt động ở Việt Nam dưới dạng xe ôtô chở khách dưới 9 địa điểm ngồi xài hợp đồng điện tử không theo tuyến cố định.

Theo đó, xe hợp đồng dạng này phải được dán 3 tem: phù hiệu xe hợp đồng (hay gắn ở kính trước xe), logo hợp tác xã (gắn ở cửa xe), tem GrabCar (dán ở kính lái bên trong xe). các xe GrabCar bấy giờ hoạt động hợp pháp phải có 3 tem này.

Dừng thí điểm xe công nghệ, Grab sẽ hoạt động ra sao ở Việt Nam? - Ảnh 1.

Một xe GrabCar gắn phù hiệu Xe hợp đồng và tem GrabCar ở kính xe. Ảnh: Grab

Theo Nghị định 10, trường hợp oto có sức chứa dưới 9 địa điểm (kể cả người lái xe) đã được cấp phù hiệu xe hợp đồng trước ngày 1/4/2020 nếu tiếp theo kinh doanh vận tải khách theo hợp đồng thì phải thực hiện cấp lại phù hiệu và dán cố định trên oto, thời gian thực hiện xong trước ngày 1/7/2021 theo quy định ở điểm b Khoản 6 Điều 36 Nghị định 10.

Như vậy, hầu hết các xe GrabCar ngày nay nếu có đủ các điều kiện kinh doanh như trên thì vẫn hoạt động bình thường, chỉ phải thực hiện cấp lại phù hiệu xe hợp đồng theo quy định mới, trong khoảng thời gian từ nay đến hết 1/7/2021 – quá đủ thời gian cho các xe GrabCar thực hiện.

trong các dịch vụ vận chuyển ngày nay của Grab hay một số ứng dụng gọi xe khác, chỉ có vận chuyển bằng oto chịu các quy định của Nghị định 10. Dịch vụ GrabBike hiện hoạt động theo Nghị định số 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử do Bộ Công thương quản lý, không chịu ảnh hưởng bởi nghị định mới của Bộ GTVT.

Theo Hải Đăng

ICT News


— Trích dẫn: Cafef —

Tin Mới

Quan tâm

Hướng dẫn mở tài khoản chứng khoán VPS eKYC Online nhanh chóng và đơn giản

Thị trường chứng khoán Việt Nam với tiềm năng lớn sẽ là một kênh tài chính thu hút nhiều nhà đầu tư trong thời...

Tuyển CTV, chuyên viên tư vấn đầu tư chứng khoán làm việc online

Mô tả công việc: - Tìm kiếm khách hàng tiềm năng - Chăm sóc và hỗ trợ khách hàng trong quá trình giao dịch - Tư vấn,...